เรื่องแจ้งสมาชิก

Re: เรื่องแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 10 ต.ค. 2012 9:48 am

ดิฉันเองต้องการเผยแพร่ความรู้นี้สู่นักบำบัด..แต่ต้องคำนึงถึงคุณภาพของเนื้องานมากกว่าปริมาณ

กลุ่มของเรากว่าจะฝึกจนทำฟลอร์ไทม์ ใช้เวลาอย่างน้อย ๆ 1 ปีครึ่ง ภายใต้การชี้แนะอย่างใกล้ชิด ทั้ง ๆ ที่แต่ละคนเป็นนักบำบัดที่ชำนาญงานเดิมของตัวเองมาก่อน

ปัญหาของเราคือคนที่มาฟังการบรรยาย 1 วันแล้วไปบอกผู้ปกครองว่าทำฟลอร์ไทม์ได้

แต่ถ้าผู้ปกครองที่รู้เรื่องไปจี้ถาม ก็จะบอกว่าเอาไปผสมกับความรู้ความชำนาญเดิม

แต่เมื่อพิจารณาความความชำนาญเดิมคือการฝึกแบบ structure

แล้วแจ้งว่าผสมกับฟลอร์ไทม์

ซึ่งสองสิ่งนี้ตรงกันข้ามกัน ผสมกันไม่ได้...

ถ้าจะได้ ก็คือ ได้แบบครึ่ง ๆ กลาง ๆ

ทีนี้คำว่าผสมไม่ได้...ก็มีคนตีความคลาดเคลื่อน ไปเข้าใจกันว่า ดิฉันห้ามการผสมผสาน (integration) ก็เอะอะกันใหญ่

ซึ่งการผสมผสานคำหลังหมายถึง...การผสมผสานความชำนาญของนักวิชาชีพ เช่น นักแก้ไขการพูด นักกิจกรรมบำบัด ซึ่งส่วนนี้เราเรียกว่า การฝึกกึ่งเป็นระบบ ซึ่งมีความสำคัญต่อเด็กเช่นกัน...แต่การฝึกกึ่งเป็นระบบ ไม่ใช่ส่วนของฟลอร์ไทม์ ตรงนี้..จำเป็นต้องแยกให้ชัดค่ะ ไม่อย่างนั้นจะอาศัยความสนุกหลอกล่อให้เด็กฝึกตามคำสั่ง แล้วเรียกซะหรูหราว่า....ทำฟลอร์ไทม์

เฮ้อ...
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » พุธ 10 ต.ค. 2012 2:55 pm

คงได้แต่ตัดพ้อ และน้อยใจละครับอาจารย์ เชื่อว่าคนที่แอบอ้างส่วนใหญ่ ไม่เข้าใจหลักการอย่างแท้จริง

มาฟังอบรมครั้งสองครั้ง หรืออ่านหนังสือรอบสองรอบ ก็สรุปเอาเองว่าฟลอร์ไทม์ก็ไม่เห็นมีอะไร ก็แค่เล่นกับเด็ก แค่เป็นการทำความเข้าใจเด็ก

ยิ่งได้ฟังว่า รับดูแลเด็กเป็นเดือนๆ แล้วคิดค่าใช้จ่าย โอย ฟังแล้วสงสารเด็กจังครับ

คนที่ควรสร้างสัมพันธภาพกับเด็กที่สุดคือพ่อแม่ แต่พ่อแม่กลับพยายามผลักภาระหน้าที่อันสำคัญนี้ไปให้ผู้ที่ไม่รู้จริงดูแล เฮ้อ

เฮ้อ สงสารเด็ก สงสารพ่อแม่ที่มีเงินแต่ไม่มีเวลา (หรือบางคนอาจจะมีเงิน มีเวลา แต่มองไม่เห็นความสำคัญ)

สมเพช คนที่ใช้การหากิน ด้วยการแอบอ้างฟลอร์ไทม์ ทั้งๆที่ไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ เฮ้อ (อีกที)
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 6:45 am

http://mamabegood.blogspot.com/2012/10/ ... utism.html

เป็นบทความที่ดีมากเลยค่ะ ดิฉันแชร์ต่อจากครูแอนน์ ดิฉันเห็นปัญหานี้ในผู้ปกครองหลายท่าน หากผู้ใดจะกรุณาแปลให้ผู้ปกครองที่ไม่ถนัดภาษาอังกฤษ ก็คงจะช่วยให้ทุกคนได้เรียนรู้เยอะขึ้นค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 2:16 pm

คุณหมอคะ อยากจะขันอาสาแปลให้ค่ะ แต่อยากให้คุณหมอตรวจทานก่อนให้ผู้ปกครองท่านอื่นอ่าน กลัวผิดพลาดน่ะค่ะ คุณหมอสะดวกตรวจทานไหมคะ
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 3:27 pm

ขอบคุณค่ะ เสร็จแล้วส่ง mail มาได้เลยค่ะ kingkaew.paj@hotmail.co.th ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 8:46 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 4:24 pm

ขอบคุณ คุณ krongkarn มากค่ะ
ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง
แต่เห็นหัวข้อที่เป็นประโยคคำถาม ก็รู้สึกว่าอืม เนอะ โดนใจจัง
แต่ไม่ค่อยเข้าใจในรายละเอียด
ได้ฉบับภาษาไทย ต้องขอขอบคุณมากค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 10:50 pm

ชอบครับ ชอบ...

อยู่กับปัจจุบันขณะอย่างมีสติ และทำให้ถึงพร้อม

แล้วเมื่อไร่จะถึงพร้อม? ก็คงต้องหมั่นตรวจสอบตัวเอง

โดยนอกจากตัวเราจะตรวจสอบตัวเองแล้ว ก็มีหมู่มวล

กัลยาณมิตรคอยช่วยเหลือและให้คำปรึกษาได้อีกด้วยครับ

คล้ายๆกับคำว่า "อนาคตเป็นผลจากปัจจุบัน"

หากทำวันนี้ให้ดีที่สุดแล้วละก็ ผลที่จะเกิดในอนาคตก็คงเป็นสิ่งที่

ไม่ต้องกลัวอีกต่อไปกระมังครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 7:23 am

ขอบคุณพ่อน้องเฌอแตม

ตอนนี้ดิฉันกำลังจะเน้นแนวทางบรรยาย เพื่อเน้นเรื่อง การกระทำในอดีต ส่งผลต่อปัจจุบันอย่างไร และการกระทำปัจจุบันส่งผลอย่างไรต่ออนาคตค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 11:03 am

คุณหมอคะ ดิฉันส่งบทแปลให้แล้วนะคะ
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 11:35 am

ขอบคุณค่ะ ขอเวลาสองสามวัน เพื่อเคลียร์เรื่องคลิบที่จะใช้ในการบรรยายครั้งต่อไปก่อนนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ