เรื่องแจ้งสมาชิก

Re: เรื่องแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย โพชฌงค์ » พฤหัสฯ. 20 ก.ย. 2012 11:20 pm

รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

บุญรักษาค่ะ
โพชฌงค์

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 23 ก.ย. 2012 5:59 am

สำหรับผู้ปกครองที่รับ mail ของดิฉันเมื่อวานนี้ ไม่ต้องตอบ mail ก็ได้ค่ะ ดิฉันเปิด mail นั้นไว้ สำหรับส่ง คลิบเสียง เท่านั้น ไม่ใช่ mail ที่ใช้ประจำ คิดว่าคงไม่ได้เข้าไปตรวจ mailbox ค่ะ

ดิฉันบันทึกเสียงไว้ครบ แต่ส่งไม่ครบ เพราะไม่มี address เอาเป็นว่าท่านใดที่ไม่ได้ให้ address ไว้แต่ต้องการคลิบเสียง (ยาวแค่ 2-3 นาที) ก็แจ้ง address มาทางนี้ก็แล้วกันค่ะ

ท่านที่จดการบ้านทัน ก็ไม่ต้องใช้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 24 ก.ย. 2012 8:24 am

ตอนนี้ที่หน้าจอหลักของสมาชิกบางท่านอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงแล้ว คือเพิ่มรูปกิจกรรมของกลุ่มลงในช่วงล่างของหน้าจอ แต่บางท่าน (รวมทั้งของดิฉันด้วย) หน้าจอใหม่จะยังไม่ขึ้น (แล้วแต่การตั้งค่าอะไรบางอย่าง ซึ่งดิฉันก็ไม่ทราบเหมือนกัน) ต้องรออีก 2-3 วันค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย โพชฌงค์ » พุธ 26 ก.ย. 2012 10:28 am

ยินดีกับอาจารย์ฯ และทีมงานทุกท่านด้วยนะคะ
โพชฌงค์

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 26 ก.ย. 2012 11:03 am

ขอบคุณค่ะ ก็ได้แต่หวังว่าสิ่งที่เกิดคงจะช่วยให้งานเผยแพร่ฟลอร์ไทม์ของเรา ทำได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม แม้เพียงเล็กน้อยก็ยังดีค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 5:03 pm

ผู้ปกครองที่ประสงค์ให้ดิฉันช่วยดูคลิบการทำฟลอร์ไทม์กับลูก ในกิจกรรรม "เก็บตกรายละเอียด" และได้แจ้งความจำนงในใบสมัครแล้ว

ช่วยทยอยส่งคลิบได้แล้วค่ะ กติกาเดิมนะคะ ครอบครัวละ 1 ตลิบ ฃ่วย้ลือกมาให้เลยว่าอยากจะให้ดูคลิบไหน อย่าส่งมาหลายคลิบ เผื่อให้ดิฉันเป็นคนเลือกนะคะ

ส้งที่ รศ.พ.ญ.กิ่งแก้ว ปาจรีย์

ตึกศรีสังวาลย์ชั้น 9 ภาควิชาเวชศาสตร์ฟื้นฟู

โรงพยาบาลศิริราช พรานนก บางกอกน้อย

กทม 10700
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 04 ต.ค. 2012 6:58 pm

http://www.si.mahidol.ac.th/th/departme ... dept_id=18

link มาจากเว็ปของภาควิชาค่ะ

สำหรับผลงานวิจัยเรื่องใหม่ ซึ่งเป็นงานที่ต่อเนื่องจากงานวิจัยที่ได้รับรางวัล ได้เผยแพร่ในวารวาร จดหมายเหตุทางการแพทย์ ชื่อ One-Year Prospective Follow-Up Study of a DIR/Floortime™ Parent Training Intervention for Pre-School Children with Autistic Spectrum Disorders

http://jmat.mat.or.th/index.php/jmat/article/view/2107

ถ้าต้องการบทความฉบับเต็ม ต้องลงทะเบียนเพื่อ log in (ไม่มีค่าใช้จ่าย)

เฉพาะหน้าสุดท้ายของงานวิจัยเขียนเป็นภาษาไทยค่ะ

เข้าใจว่าพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้น่าจะโพสต์ขึ้นหน้าเว็ปได้ค่ะ

ก็หวังว่าการมีผลงานวิจัยรองรับช่วยลดข้อกังขาจากหลายฝ่ายได้ระดับหนึ่งนะคะ

ประโยชน์ที่ผู้ปกครองและนักบำบัดจะได้จากงานชิ้นนี้ คือการดูอัตราความก้าวหน้าค่ะ ว่าทำฟลอร์ไทม์อย่างจริงจังอย่างน้อยสัปดาห์และ 14 ชั่วโมง เด็กจะพัฒนาได้แค่ไหน ภายในเวลา 1 ปีค่ะ

ในต่างประเทศให้ความสำคัญกับงานวิจัยเป็นอย่างมาก ชนิดที่ว่าการรักษาได้ไม่มีผลการวิจัยยืนยัน ไม่สามารถเบิกประกันได้ หรือไม่สามารถรับการสนับสนุนการรัฐได้เลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 08 ต.ค. 2012 6:24 am

Download งานวิจัยฉบับใหม่ได้แล้วค่ะ หน้าสุดท้าย เป็นบทคัดย่อภาษาไทยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 09 ต.ค. 2012 6:23 pm

เรื่องสำคัญแจ้งผู้ปกครอง

เมื่อเทคนิค DIR/ฟลอร์ไทม์ ได้รับความสนใจจากผู้ปกครองมากขึ้น

สิ่งที่ตามมาคือการแอบอ้าง

จริงอยู่ในทีมงานของเราไม่มีใครผ่านการฝึกจากเป็นระบบจากเจ้าของลิขสิทธิ์ แต่เจ้าของลิขสิทธิ์ ไม่ว่าจะเป็นที่ทำงานของคุณหมอกรีนสแปน คือ icdl และทายาทของคุณหมอต่างรับทราบและยอมรับในผลงานของเรา งานวิจัยที่ยืนยันผลการทำงานของเราปรากฏบนทุก website ที่ใช้ DIR/ฟลอร์ไทม์เป็นการรักษาหลัก รวมทั้ง wesite icdl.com

แต่บัดนี้ในเมืองไทย มีผู้ใช้ชื่อ DIR/ฟลอร์ไทม์ โพสต์รูปเด็กขึ้นเว็ปไซด์ เพื่อโฆษณาประชาสัมพันธ์
โดยเรียกร้องให้ผู้ปกครองนำบุตรหลานไปฝากไว้เป็นเดือน ๆ แล้วคิดเงินรายเดือนในราคาที่ค่อนข้างแพง โดยไม่สอนให้แก่ผู้ปกครอง

อีกทั้งแอบอ้างชื่อด้วยว่า หากผู้ปกครองอยากเรียน ให้มาเรียนกับดิฉัน โดยจะต้องเสียค่าใช้จ่ายถึง 7 หมื่นบาท

ก็ขอแจ้งเป็นทางการตรงนี้เลยก็แล้วกันนะคะว่า ดิฉันและทีมงานทุกคนไม่มีใครทราบและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่องนี้ค่ะ

ผู้ปกครองท่านใดมีไอเดียว่าควรจะทำอย่างไรกับเรื่องนี้บ้างคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » พุธ 10 ต.ค. 2012 8:47 am

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าควรทำอย่างไร ได้แต่ภาวนาและเห็นใจผู้ปกครองที่จะตกเป็นเหยื่อ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วตระหนักดีว่าการเสียเวลา
ไปโดยได้ประโยชน์กลับคืนมาน้อยนิด ซ้ำยังเป็นประโยชน์แก่ตัวเองและลูกอันเป็นที่รัก ขณะที่เวลาอันมีค่าของเราก็เดินไปเรื่อยๆ ไม่รอท่า
เหมือนกันนั้น ช่างเจ็บปวดและน่าโมโหเสียยิ่งกระไร และอยากเป็นกำลังใจให้คุณหมอและทีมงานฝ่าฟันอุปสรรคอันเป็นบททดสอบที่ยิ่งใหญ่
อีกบทนี้ไปให้ได้ ไม่ว่าใครจะเห็นค่าหรือไม่ ไม่ว่าใครจะต้องการทำอะไรหรือหากินบนความทุกข์ของผู้ปกครอง ทั้งโดยเจตนาหรือไม่เจตนา
ทั้งยังแอบอ้างชื่อคุณหมอและทีมงานก็ขอให้ได้รับผลแห่งการกระทำนั้นไปโดยสาสม ดิฉันเชื่อว่าครอบครัวฟลอร์ไทม์ทั้งหลายจะขอยืนหยัด
อยู่ข้างคุณหมอและทีมงานอย่างเต็มกำลังเลยค่ะ สู้ๆ ค่ะคุณหมอ
krongkan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ