เรื่องเด็กเป็นออทิสติกหรือเปล่า

เรื่องเด็กเป็นออทิสติกหรือเปล่า

โพสต์โดย pha » ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 11:03 am

เนื่องจากมีลูกสาวอายุ 4 ขวบ 8 เดือน ยังสื่อสารด้วยคำพูดไม่ได้ แต่ฟังคำสั่งที่ใช้ให้ทำได้ ไม่สบตาเป็นบางครั้ง พูดได้เป็นบางคำที่มีพยางเดียว แต่ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง พาลูกไปฝึกพูดอยู่ค่ะตอนนี้แล้วก็มีหาหมอจิตเวชเด็กและวันรุ่นด้วยค่ะ ที่โรงพยาบาลจิตเวชสงขลา ไปโรงเรียนอยู่ไม่นิ่งชอบเดินในห้องเรียนไม่สนใจในการเรียนคุณหมอเลยให้กินยาเพิ่มสมาธิ สังเกตุอาการหลังจากกินยา มีสมาธิมากขี้นนั้งเรียนหนังสือได้เริ่มขีดเส้นตามรอยเส้นประได้แต่ไม่มากนักเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนที่ยังไม่ได้กินยาไม่สามารถขีดเส้นตรงหรือวงกลมได้เลย ชอบส่งเสียงแปลกๆ และเสียงดังบ้างในบางครั้ง ก็เลยไม่แน่ใจว่าลูกจะเป็นออทิสติกหรือเปล่า พอดีมีครูฝึกจะเริ่มฝึก Floortime ให้ กับน้อง แต่พอลองทดสอบแล้วไม่มีปะติกริยาโต้ตอบกับครูฝึกเลย เหมือนครูฝึกแกล้งน้อง น้องก็ไม่โกรธหรือปกป้องเลยค่ะน้องจะมองเฉยๆ ค่ะ หรือบางทีก็จับมือแม่มาให้กอด ครูฝึกทดสอบหลายอย่างแต่น้องก็ยังไม่ทำตามเท่าไร แต่เป็นการทดสอบครั้งแรกนะ่ค่ะ อยากทราบว่าลักษณะอย่างนี้น้องเป็นออทิสติกไม่ค่ะ หรือเป็น แต่เป็นน้อยหรือมาก จะสามารถรักษาหายมั่ยค่ะ
pha

Re: เรื่องเด็กเป็นออทิสติกหรือเปล่า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 11:43 am

พบหมอจิตเวชอยู่แล้วไม่ใช่หรือคะ หากสงสัย ก็ต้องถามคุณหมอที่ดูแลอยู่

แต่ถ้าคุณหมอบอกแล้ว แต่คุณแม่ยังไม่มั่นใจ แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอท่านอื่น เพื่อขอความเห็นค่ะ

อย่าขอคำวินิจฉัยจากคนที่ไม่เคยเห็นเด็กเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ