แม่น้องยูริจร้า

แม่น้องยูริจร้า

โพสต์โดย ชุติญา » พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 1:40 pm

สวัสดีค่ะ
คุณแม่อยากจะขอความคิดเห็นหรือแนวทางการแก้ไขของน้องยูริหน่อยจร้า คือว่าน้องอายุ 5 ปีแล้วอยู่อ.2 เวลาที่น้องอยู่กับคุณพ่อ คุณแม่หรือคนในครอบครัวและเพื่อนบางคนเท่านั้นที่น้อง
จะพูดคุยด้วยแบบโต้ตอบกัน นอกนั้นใครถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบจะทำตัวแบบมึนๆเฉยๆ เพื่อนที่ ร.ร.ก็จะมาฟ้องคุณแม่ว่ายูริอยู่ที่ ร.ร. ไม่ยอมพูดเลยคุณครูถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบหรือตอบเสียงเบาทำให้ต้องถามกันอยู่หลายรอบเลยค่ะ เวลาที่ร.ร.มีกิจจะกรรมอะไรก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือจะนิ่งๆ แต่ใครพูดอะไรตลกๆก็จะอมยิ้มเฉยๆไม่แสดงออกมาว่าเป็นอะไรยังไงค่ะ
ให้สวัสดีใครก็ไม่ทำคุณแม่ต้องจับมือน้องยกขึ้นมาก่อนถึงจะทำ คุณแม่รู้สึกกลุ้มใจจังค่ะแรกๆก็ไม่เท่าไหร่คิดว่าน้องคงอยู่ช่วงกำลังปรับตัวแต่ว่านี่มันเป็นนานมากๆแล้ว1-2ปีแล้วที่เค้าไปร.ร.
น่าจะปรับตัวได้แล้วไม่น่าจะยังเป็นแบบนี้อยู่ ไม่ทราบว่าควรหาทางแก้ไขน้องได้ยังไงดีคะ
ชุติญา

Re: แม่น้องยูริจร้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 7:30 pm

ขออภัยด้วยค่ะ ดิฉันไม่มีประสบการณ์ในการให้คำปรึกษาในกรณีเช่นนี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kroopob » พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 9:42 pm

พบจิตแพทย์เด็ก หรือนักจิตวิทยาคลินิกที่ชำนาญเรื่องเด็ก
นักบำบัดจะใช้การเล่นเพื่อช่วยเหลือครับ
kroopob

โพสต์โดย ชุติญา » จันทร์ 16 ก.ค. 2012 1:04 pm

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ชุติญา

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ