แม่น้องปุญญ์

Re: แม่น้องปุญญ์

โพสต์โดย pongpaka » พุธ 21 พ.ย. 2012 9:10 pm

เรียนถามเรื่องการมองของน้องคะ
คือหลังจากที่พาน้องไปพบอาจารย์หมอมาแล้ว ที่รพ.ธนบุรี2 เมื่อ 3 พ.ย.55 ได้รับคำแนะนำว่าให้เน้นการเล่นลูกโป่งใส่ทราย หรือโยนบอล เพื่อฝึกการมองของน้อง แต่ว่าพอเล่นแล้วน้องกลัวลูกโป่ง และบอล ลูกใหญ่ คือมอง เวลาที่แม่โยนให้ดู แต่ไม่ยอมจับบอล หรือลูกโป่ง น้องบอกว่า ”กลัว” ก็เลยเปลี่ยนมาให้น้องมองตามแสงไฟฉาย โดยปิดไฟในห้องให้มืด ไม่ทราบว่าฝึกแบบนี้แทนได้ไหมคะ อีกอย่างเรื่องการทำงานอารมณ์ กับลูก น้องยังอยู่ระดับ1-2 คะ อายุ3ขวบ1เดือน บอกความรู้สึกได้บางอย่าง เช่น กลัว บอกความต้องการได้ไม่มาก เช่น จะเอา จะอึ แม่ยังทำงานอารมณ์กับน้องไม่ค่อยเก่ง ในเวลาที่น้องโมโห เช่น จะจับปลาในตู้ปลา แล้วจับไม่ได้ ก็จะร้อง แม่ก็จะคอยบอกน้องว่า น้องปุญโมโหใช่ไหมลูก มันหงุดหงิดหรอลูก จับปลาไม่ได้เลยเนี่ย ซึ่ง บางทีแม่จะงงคะ แล้วไปต่อไม่ถูก รบกวนขอคำะนำด้วยคะี
pongpaka

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 6:35 am

กิจกรรมที่แนะนำเป็นเพียงแนวทาง ผู้ที่จะทราบดีที่สุด คือคนใกล้ชิด

ก่อนเริ่มกิจกรรมอะไร ต้องให้เด็กคุ้นเคยกับสิ่งนั้นก่อน

ถ้าเพิ่งซื้อบอลมา กว่าเขาจะยอมจับบอลได้ตั้งนาน ก็อย่าเพิ่งโยน

เวลาโยน ก็อย่าโยนใส่เขา หรืออย่าโยนแรง

หรือเริ่มด้วยลุกบอลที่เขาคุ้นเคยก่อน

แค่เขามองคุณแม่โยน ก็โอเคแล้ว สิ่งที่ต้องการเป็นเบื้องต้น คือการมองตาม

ส่วนการรับบอล เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ต้องใช้ทักษะร่างกายอื่นร่วมด้วย เช่น การกะระยะ การสั่งการแขนขา

ทุกอย่าง ต้องค่อยเป็น ค่อยไป

ค่อย ๆ สังเกต ค่อย ๆ ปรับ

อย่างน้อยสิ่งที่เกิดขึ้น ก็ยืนยันได้ว่า เขาไวทางสายตาจริง ส่วนไวผิวสัมผัสลูกบอลก็ต้องหาอีกค่ะ

คุณแม่หาเวลาไปอบรมปลายเดือน มีค. ด้วยนะคะ ดิฉันจะพูดเรื่องนี้ค่ะ เพราะไม่สามารถอธิบายอย่างละเอียดให้ทีละครอบครัวได้ ถ้าไปไม่ได้ ช่วยอ่านหนังสือเรื่อง ความกลัวของเด็กออทิสติก ในคู่มือด้้วยค่ะ

ลูกยังเปิดตา เปิดใจ รับรู้สิ่งรอบตัวไม่ได้ดี

จำหลักการนี้ไว้นะคะ "นำเสนอ แนะนำให้ลูกรู้จักโลก ด้วยความอบอุ่น มั่นคง ปลอดภัย" ค่ะ

เรื่องทำงานอารมณ์ ดูเหมือนคุณแม่จะพูดยาวเกินไปค่ะ เน้นท่าทีที่เข้าใจ อยากช่วย อบอุ่น มั่นคง ค่ะ

ส่วนมากที่ไปต่อไม่ได้ เพราะหวังผลให้เขาหายโมโห

ในขณะนั้น ควรหวังเพียงว่า เวลาลูกโมโห ลุกมีแม่แม่เข้าใจ เห็นใจ แต่จะกำกับ หากลูกควบคุมตัวเองไม่ได้ ทำลายข้าวของ

ทำไปเรื่อย ๆ นานก็นาน ไม่ต้องคิดว่าจะต่อยังไงค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 7:48 pm

เป็นการบรรยายเรื่อง การประสานเสริมกิจกรรมระหว่างวัน สลับกับการตอบคำถามผู้ปกครองค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย pongpaka » อาทิตย์ 10 มี.ค. 2013 11:39 pm

วันนี้ดีใจมากเลยคะ อ.หมอ กิ่งแก้ว ตอนนี้น้องปุญสบตาได้ดีขึ้น ที่เป็นข่าวดีที่สุดในตอนนี้ คือ น้องอยากนอนกับแม่ ไม่ยอมนอนกับคนอื่นซึ่งเมื่อก่อนนั้น น้องปุญนอนกับอาม่า หรือใครพาเข้าห้องนอนก็เข้าไม่ขัดขืน หลังจากทีี่แม่ เน้นเสิร์ฟเรื่อง si กอด นวด ลูบ ทุกๆวิธี หลายๆแบบ เน้นการเล่นสนุก เป็นเพื่อนสัมพันธภาพตอนนี้ คือ น้องรู้จักแม่แล้ว ความรู้สึกตอนนี้มีแรงคะ มีแรงอยู่กับลูก ช่วยลูกให้ดีขึ้น 1ปีครึ่งที่ทำฟลอไทม์ ไม่เสียแรงเปล่าจริงๆ น้องปุญเริ่มบอกความต้องการได้ตรง แม่จะเช็คคำพูดของน้องเวลาที่น้องบอก เช่น นม จะไป หรือ ปวดท้อง ฉี่ เวลาที่อาม่าจะพาเข้าห้องนอน น้องจะสบตากับแม่ และบอกไม่ไปๆ ยังไม่รู้วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แม่ไม่อยากหวังผลคะ รู้แต่ว่าตอนนี้ลูกรู้จักแม่แล้ว ติดแม่ ก็เหมือนเป็นรางวัล ณ วันนี้ ให้สู้ในวันพรุ่งนี้คะ
pongpaka

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 11 มี.ค. 2013 6:51 am

ดีใจค่ะ ที่คุณแม่หลุดพ้นจากการจับจ้องที่จะแก้อาการ

มาสู่ความเข้าใจในการสร้างฐานชีวิตของความรักและความผูกพัน

ดีใจกับคุณแม่ที่ได้รับความรุู้สึกดี ๆ ของการมีกันและกัน

ขอบคุณที่มอบของขวัญให้แต่เช้าค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ