อารมณ์ที่รุนแรงของเด็ก

อารมณ์ที่รุนแรงของเด็ก

โพสต์โดย Maprang Indy » อาทิตย์ 24 มิ.ย. 2012 6:57 pm

น้อง ชอบ ทำลายข้าวของ และชอบเอาแต่ใจตัวเอง งอแง โวยวาย ถ้าไม่ได้ดั่งใจก็เอาแต่ร้องให้ เป็นเวลานาน ประมาณ3 ชั่วโมง และชอบทำร้ายตัวเอง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Maprang Indy

Re: อารมณ์ที่รุนแรงของเด็ก

โพสต์โดย Maprang Indy » อาทิตย์ 24 มิ.ย. 2012 6:58 pm

ขอรบกวนด้วยนะคะ
Maprang Indy

Re: อารมณ์ที่รุนแรงของเด็ก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 24 มิ.ย. 2012 7:41 pm

ดิฉันคิดว่าต้องมีความเข้าใจอะไรบางอย่างคลาดเคลื่อน ...

ข้อแรกไม่มีเด็กหรือใครคนไหน "ชอบ" ร้องไห้ หรือ "ชอบ" ที่จะมีอารมณ์รุนแรง

เวลาร้องไห้ เด็กจะเหนื่อย ไม่สนุก

เวลาอารมณ์ขึ้นแรง มันไม่สบายตัว ไม่สบายใจ ไม่มีใครชอบหรอกที่ตัวสั่น ใจเต้นแรง หอบ หายใจเร็ว

เรื่องของเรื่องก็คือ เด็กเขาไม่สามารถดูแลตัวเอง ไม่มีทักษะที่ดีกว่านี้ที่จะสื่อสารถึงความคับข้องใจของเขา

ไม่มีวิธีกว่านี้ที่จะบอกพ่อแม่...

หน้าที่ของพ่อแม่ คือ ช่วยพัฒนาลูก ก่อนที่จะพัฒนาลูก พ่อแม่ต้องพัฒนาตัวเอง ด้วยการหาความรู้ ความเข้าใจ ปรับทัศนคติ

หนังสือก็มี DVD ก็เตรียมไว้พร้อมแล้ว

การทำงานกับเด็ก จะช่วยเหลือเด็กต้องปรับมุมมองของตัวเองก่อนค่ะ

เริ่มต้นด้วย DVD ชุดใหม่ เรื่อง ห้องเรียนพ่อแม่ : เวลาคุณภาพกับลูกรัก ก่อนก็แล้วกันค่ะ DVD ความยาว 4 ขั่วโมงเต็ม

เนื้อหาทั้งหมดจะไล่เรียงตามลำดับ จะให้เจาะตรงการทำงานอารมณ์มาตอบ จะยังไม่ได้ เพราะว่าคุณแม่ต้องมีพื้นฐานเรื่องการสร้างความรักและความผูกพัน และการสื่อสารด้วยภาษากายกันก่อน

แต่หากต้องการผลแบบเร่งด่วน แนะนำให้หาทางเล่นกับลูกให้สนุก โดยไม่ต้องคิดแก้ปัญหาอะไรเลย

หากคุณแม่เล่นสนุก จนลูกติดใจ มาชวนเล่นทั้งวัน แล้วปัญหาทางอารมณ์ของลูกยังไม่ดีขึ้น ค่อยว่ากันค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ