ปัญหาของลูกศิษย์

ปัญหาของลูกศิษย์

โพสต์โดย เนตรชนก » อังคาร 11 ต.ค. 2011 3:22 pm

ดิฉันขอเรียนถามปัญหาของลูกศิษย์ดังนี้ค่ะ
1.น้องอายุ 4 ปี 6 เดือนแล้วเอาแต่ใจตนเองมากซึ่งที่บ้านพ่อแม่มักตามใจเสมอ ชอบเอาของเล่นมาโรงเรียนทุกวันค่ะควรทำอย่างไรดีค่ะเคยพาไปที่มุมสงบเป็นเวลา 4 นาทีแล้วไม่หายอาการขว้างปาของเล่น ร้องดิ้นอาละวาด ชอบกรีดร้องเมื่อไม่ได้ดังใจอย่างนี้ควรทำอย่างไรดีค่ะรวมถึงจะใช้ฟอร์ทามได้หรือไม่ค่ะ
2.น้องอายุ 4 ปีตอนนี้มีปัญหาการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็ก การพูดพูดได้อายุ3ปีและชอบพูดแปลกๆเช่นเด็กจะต่อจิ๊กซอว์โดเรมอนเขาจะพูดว่าต่อม่อนอย่างนี้จะมีการแก้ปัญหาอย่างไรค่ะแล้วการใช้บัตรคำ/บัตรภาพช่วยได้หรือไม่ค่ะ (แล้วเด็กโดนพี่เลี้ยงแกล้งบ่อยจึงปัสสาวะรดกางเกง)เด็กแต่งตัวได้อง ยอมเข้าแถวกับเพื่อนๆได้ตอนอนุบาล1
*ขอบคุณค่ะ*
เนตรชนก

Re: ปัญหาของลูกศิษย์

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 11 ต.ค. 2011 7:09 pm

คำถามของคุณครูอ่านยากมากเลยค่ะ

ถามมาว่าฟลอร์ไทม์แก้ปัญหาได้ไหม ตอบว่าได้แน่นอนค่ะ หากผู้ใหญ่ใกล้ชิดเข้าใจฟลอร์ไทม์อย่างแท้จริง

การบอกปัญหาพฤติกรรมมา ด้วยมุ่งหวังให้ผู้ตอบบอกวิธีแก้ปัญหา ให้พฤติกรรมดังกล่าวหายไป บ่งถึงว่าผู้ถามยังไม่เข้าใจฟลอร์ไทม์จริง ๆ

ฟลอร์ไทม์ไม่ใช่ "ยาหม่อง" เจ็บตรงไหน ทาตรงนั้น

หากต้องการใช้ฟลอร์ไทม์จริง ๆ ก็ต้องศึกษาหาความรู้ค่ะ

ขออภัยจริง ๆ ไม่สามารถไขข้อข้องใจให้คุณครูทั้งหมด

เราจะเขียนวิธีการพัฒนาคนทั้งคน ให้สมบูรณ์เป็นคนเต็มคน ในกระทู้เดียวได้อย่างไรดีหนอ...สงสัยจะสุดความสามารถค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ