น้องโฟล์ค

น้องโฟล์ค

โพสต์โดย น้องโฟล์ค » พุธ 13 มิ.ย. 2012 10:37 am

สวัสดีค่ะอาจารย์กิ่งแก้วและเพื่อนสมาชิก floor time ทุกคน. น้องโฟล์คอายุ 11เดือนคุณแม่
สังเกตุอาการตอนน้อง9เดือน น้องเรียกแล้วไม่ค่อยหัน ไม่ค่อยลนใจคนรอบข้างและเล่นคนเดียว
คุณแม่พาไปหาหมอพัฒนาการเด็ก คุณหมอบอกว่ายังวินิจฉัยไม่ได้ นัดอีก3เดือน. คุณแม่เลยอยาก
ส่งเสริมพัฒนาการน้องในช่วงนี้
คุณแม่ได้อ่านในweb นี้ทั้งweb เก่าและใหม่และเข้าอบรม floortime สำหรับผู้เริ่มต้นโดยเริ่ม
เล่นกับลูกให้สนุกจนลูกติดใจ ตอนนีิ้เริ่มติดใจเริ่มมีอาการร้องไห้ตามแม่ เริ่มมีอารมณ์เหมือนเด็กแต่ก็
ยังมีแอบคลานไปเล่นนิ้วเท้าคนเดียว เล่นล้อรถคนนเดียว ที่คุณแม่สงสัยคือน้องชอบดูดนิ้วเราควรไม่
ให้น้องดูดรึเปล่าค่ะเพระาะเวลาน้องดูดเหมือนมีโลกส่วนตัว เวลาดูดมักจะเป็นเวลาที่หิวนมหรือเวลาทาน
นมเสร็จ และควรเริ่มการตื้อยื้อแกล้งงงได้แล้วยังค่ะ เคยทำการยื้อตอนคลานจะให้อุ้มไปเที่ยวยื้อได้2รอบ
ก็ร้อง ขอบคุณอาจารย์หมอกิ่งแก้วและสมาชิกทุกท่านค่ะ
น้องโฟล์ค

Re: น้องโฟล์ค

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 13 มิ.ย. 2012 11:26 am

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็พยายามเข้าไปเล่นกันค่ะ สร้างเป็นเกม "ไล่ปัดนิ้ว" กันก็ได้

ที่สำคัญ ผู้ใหญ่อย่าหงุดหงิด แบบแระเภท "เอาอีกแล้ว แยกตัวอีกแล้ว" ก็แล้วกัน

คิดไว้ในใจว่า ถ้าเราสนุกมากพอ เขาก็เลิกแยกตัวเิอง

คิดว่ายังไม่ค่อยน่าจะตื๊อนะคะ อีกสักเดือนครึ่งเดือนค่อยลองใหม่ ให้พ่อแม่สนุกกว่านี้ ลูกทนรับโลกภายนอกได้ดีกว่านี้

ถ้าเขาดูดนิ้วเพราะหิว ก็หานมให้เขากินเถอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย น้องโฟล์ค » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 4:11 pm

สวัสดีค่ะ คุณหมอกิ่งแก้วและสมาชิกfloor time ทุกท่านหลังจากได้เล่นกับน้องจนสนุก
คุณแม่ก็เริ่มลองตื้อยื้อ แต่ไม่สำเร็จร้องทุกครั้ง แต่คุณแม่สังเกตุน้องเริ่มมีแววตาเป็นประกาย
ขณะเล่นด้วย เมื่อวานไปพบคุณหมอพัฒนาการเด็กคุณหมอ
บอกว่าน้องดูดีขึ้น มีการชี้นิ้วบอกความต้องการอย่างน้อยแสดงว่าเด็กต้องการสื่อสาร.
คุณหมอถามคุณแม่ว่าทำยังไงก็เลยตอบว่าเล่น.
กับน้องเยอะและอ่านในweb floortime จากประสบการณ์ของคุณพ่อคุณแม่floor time
คุณหมอบอกว่า ดีมากเลยเพราะเด็กเรียนรู้
จากการเล่นแค่นี้คุณแม่ก็มีกำลังใจ น้อง13เดือนตอนนี้น้องเริ่มเดินได้ หัวเราะกับพ่อแม่ง่ายขึ้น.
ชี้นิ้วบอกความต้องการแต่ ยังไม่พูดเล่นคนเดียวบ้างแต่น้อยลง
คุณแม่กับพ่อคิดว่าเราน่าจะไปพบครูพบเพื่อเรียนรู้การตื้อยื้อ และส่งใบสมัครไปที่สถาบัน
แต่ครอบครัวเราตั้งใจใช้ floortime พัฒนาลูกเราค่ะ
ขอบคุณหมอ คุณพ่อคุณแม่floor timeทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันประสบการณ์แล้วจะเขียนมาเล่าใหม่ค่ะ
น้องโฟล์ค

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 7:10 pm

ยินดีด้วยค่ะ

อย่าเพิ่งตายใจนะคะ

เต็มที่ไปอีกพักจนกว่า 6 ขั้นแรกจะเต็มนะคะ

ประสบการณ์ของดิฉัน เจอเด็กที่ผ่านฟลอร์ไทม์ จนขั้น 4 เต็มขั้น แล้วเปลี่ยนไปใช้วิธีบังคับควบคุม

กลับมาอีกที...พูดได้แค่ว่า...ยิ่งกว่าเสียดาย
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ