ขอคำแนะนำด้วยคะ ลูกตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือจะออกนอกบ้

ขอคำแนะนำด้วยคะ ลูกตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือจะออกนอกบ้

โพสต์โดย somo91 » อังคาร 12 มิ.ย. 2012 4:42 pm

ลูกอายุ 6.5 ปี ไม่พูด สบตาเป็นบางครั้ง ชอบปีนป่าย ชอบนั่งซ้อนท้ายจักรยาน ชอบนั่งรถ
ปัญหาคือ ระยะนี้ ลูกชอบตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือ ดึงหัว ดันตัว พ่อแม่ จะออกนอกบ้านให้ได้
จะยอมตามใจ หรือขัดใจดีคะ
ไม่รู้เป็นเพราะฤทธิ์ยาทำให้นิ่งหรือเปล่าคะ
แต่หยุดยาประมาณ 3 วันแล้วก็ยังเป็นอยู่คะ
somo91

Re: ขอคำแนะนำด้วยคะ ลูกตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือจะออกน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 12 มิ.ย. 2012 7:46 pm

ก่อนหน้านี้ เขาคงอยู่แต่ในโลกส่วนตัว

ตอนนี้เริ่มมองเห็นคน รู้จักคน แต่ยังไม่มีวิธีสื่อสาร พุดไม่ออก บอกไม่ถูก ได้แต่ดึงมือ

แม่ถามว่าเกี่ยวกับยาทำให้นิ่งหรือเปล่า

แม่ถามว่าควรจะตามใจหรือขัดใจ

ถ้าถามแค่นี้ ดิฉันขอตอบว่า อยากทำอะไรก็ทำ ไม่แตกต่างกันหรอกค่ะ คือไม่ทำให้เขาแย่ลง หรือดีขึ้น

สิ่งที่จะทำให้ลูกดีขึ้นแน่นอนและยั่งยืน คือพ่อและแม่ต้องพัฒนาตัวเอง ต้องหาความรู้ ในเว็ปนี้มีข้อมูลพร้อม

มีกิจกรรมเตรียมไว้ให้พร้อมแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าคุณแม่พร้อมจะเริ่มหรือยัง

ที่ดิฉันสงสัย คือใครแนะนำให้คุณแม่มาเข้าเว้ปนี้ เขาบอกคุณแม่ว่าอะไรบ้าง
กิ่งแก้ว

Re: ขอคำแนะนำด้วยคะ ลูกตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือจะออกน

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » พุธ 13 มิ.ย. 2012 4:15 pm

“ลูกชอบตื่นมาร้องไห้ตี 2 ทุกวัน จูงมือ ดึงหัว ดันตัว พ่อแม่ จะออกนอกบ้านให้ได้ จะยอมตามใจ หรือขัดใจดี”

ผมสมมติจินตนาการของลูกว่า.........(ก็แค่สมมติ เพื่อให้เข้าใจความรู้สึก)
มีตัวอะไรก็ไม่รู้ ตัวโตๆ อยู่ที่มุมห้องตรงนั้น มันขยะแขยงน่ากลัวมาก เหมือนมันกำลังจะมาทำร้ายหนู แต่ทำไม
พ่อกับแม่ยังเฉยอยู่ได้ รีบๆไปกันเถอะ มันกำลังมาแล้ว หนูไม่ไหวแล้ว.... มัวแต่พูดว่า ไม่ต้องกลัว ๆ ไม่มีอะไร ๆ อยู่นั่นแหละ หนูกลัวจะตายอยู่แล้ว ไป ไป ไป
แล้วก็มาหงุดหงิดใส่หนูทำไม หนูกลัวๆ (เหมือนเราเห็นผีที่น่ากลัวอยู่คนเดียว)

ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็ปลอบลูกครับ ปลอบอย่างไร จัดท่าจัดทางอย่างไร ให้เขารู้สึกอบอุ่นปลอดภัย
(เป็นชั่วโมง ก็เป็นชั่วโมงครับ......ก็มันทำอะไรไม่ได้นิ)

“ไม่รู้เป็นเพราะฤทธิ์ยาทำให้นิ่งหรือเปล่า แต่หยุด 3 วันแล้วก็ยังเป็นอยู่”

มีเด็กข้างบ้านผม เป็นออฯ อายุราว 10 ปี ซึ่งทานยามาตลอด (ทำให้เขานิ่ง และสงบ ทำกิจกรรมได้) ภาษาน่าจะระดับ 6 ได้
เมื่อ 2 ปีก่อน คุณตาเขายังเคยแนะนำผมให้น้องฟ้าทานยา เด็กจะได้นิ่ง แต่ผมไม่เอา โชคดีที่รู้จักฟลอร์ไทม์ก่อน)
วันไหนที่ยาหมดฤทธิ์ ก็ต้องตามหากันจนวุ่น ขังไว้บ้าง ทุกวันนี้แกเห็นน้องฟ้าก็เลยมาถามว่าได้ทานยาไหม
ผมบอกไม่ได้ทาน แต่ก็ไม่ได้อธิบายอะไรมาก ( ก็ไม่รู้จะบอกอะไรนิ)

คุณแม่ศึกษาความรู้ความเข้าใจก่อนดีกว่า จะได้พูดภาษาเดียวกัน เข้าใจสิ่งที่อาจารย์กิ่งแก้วจะอธิบาย

เป็นกำลังใจให้ครับ
พ่อน้องฟ้า

โพสต์โดย Saowanee » อาทิตย์ 17 มิ.ย. 2012 11:04 am

เป็นกำลังใจให้นะค๊ะ เข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่ ไม่รู้จะแนะนำอะไรมากเพราะเราก็ประสบการณืน้อย แต่พูดได้คำเดียวว่าเล่นให้สนุกอย่ากังวน
เล่นให้ออกมาจากใจ อย่างที่อาจารย์ กิ่งแก้วท่านแนะนำนั้นได้ผลเป็นอย่างมาก ก็ทุกข์และไม่เข้าใจอยู่นาน แต่พอเริ่มศึกษาอ่านหนังสือก็เริ่ม
เข้าใจ มีสมาธิ วางแผลทุกวันค่ะ อ่านหนังสือดู ซีดีนะค๊ะ แล้วจะเข้าใจค่ะ ขอให้น้องดีขึ้นนะค๊ะ
Saowanee

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ