ขอคำแนะนำเด็กบกพร่องทางการพูดค่ะ

ขอคำแนะนำเด็กบกพร่องทางการพูดค่ะ

โพสต์โดย kron » จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 3:25 pm

ตรวจพบลูกชายเป็นเด็กออทิสติก ปัจจุบันเด็กอายุ 3ขวบ 4 เดือน พูดภาษาต่างด้าวสังเกตุอาการเขามาตั้งแต่อายุ 2 ขวบ 3เดือน เคยรักษาที่โรงพยาบาลจิตเวชนครสวรรค์ ได้รับยามาทาน ทานบ้างไม่ทานบ้างสังเกตุอาการ เด็กรับฟังเรารู้เรื่อง สนใจบุคคลในครอบครัว แต่ยังไม่สบตากับคนรอบข้างเท่าที่ควร ชอบสะบัดมือ มือปิดหูเมื่อได้ยินเสียงที่ไม่ชอบเป็นบางครั้ง เวลาพูดมองหน้าคนสอนปกติ เด็กพยายามเลียนแบบเสียงแต่เสียงที่เปล่งมาไม่ใช่ ยังพูดไม่ได้ พยายามพูดก.ไก่ ทุกวันเด็กมองปากแต่พูดแบะทุกครั้งค่ะ
kron

Re: ขอคำแนะนำเด็กบกพร่องทางการพูดค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 7:07 pm

คนเราจะพูดเมื่ออยากสื่อสาร

คนเราอยากจะสื่อสารเมื่อเขารู้จักและสนิทกับคนที่เขาจะสื่อสารด้วย

คนเราจะรู้จักและสนิทกันได้ ต้องสงบตัวเอง และสนใจกันก่อน

การจะให้เด็กสนใจ คนคนนั้นต้องน่าสนใจ

คำถาม...ลูกของคุณสนใจคุณได้แล้วหรือยัง สนิทสนม รักใคร่ อยากจะสื่อสารกับคุณหรือยัง

ถ้าอยากรู้คำตอบ ต้องเริ่มศึกษาก่อนค่ะ

เราเตรียมทั้งบทความ สื่อการสอน และกิจกรรมการเรียนรู้ไว้พร้อมแล้ว

คำถาม....คุณแม่พร้อมเรียนรู้หรือยัง

ถ้าพร้อมแล้ว เชิญได้เลยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ