ขอปรึกษาทุกๆท่านค่ะ

ขอปรึกษาทุกๆท่านค่ะ

โพสต์โดย piyaluck » พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 5:42 pm

น้องทีอายุ3ปี11เดือนวินิจฉัย Autistic spectrum ตอนอายุ 2ปี 3 เดือน ตอนนี้F/Uกับแพทย์พัฒนาการเด็ก เดือนละครั้งและฝึกแบบFloortimeกับนักกิจกรรมบำบัด สัปดาห์ละครั้ง คุณแม่ยังมีความจำเป็นต้องทำงานอยู่ แต่ได้พยายามใช้เทคนิคFloortimeในเวลาที่เหลือกับน้องหลังจากเลิกงานและเมื่อเสร็จสิ้นภารกิจต่างๆ น้องทีมีพัฒนาการขั้น4(ชั้น1-3น่าจะเต็ม)ยังมีปัญหา SI เหลืออยู่เยอะค่ะ ยังไวสัมผัส เดินเขย่งเท้ากลัวเสียงบางเสียง และไม่ชอบอะไรแฉะๆมาถูกตัว และยังมีการพูดสลับคำ ..พูดผิดเยอะค่ะ
ด้วยความจำเป็นคุณแม่เอาน้องทีเข้า โรงเรียนตั้งแต่2ขวบ8เดือน(จะว่าจำเป็นก็ไม่เชิงค่ะแต่คุณแม่ยังทำงานราชการอยู่ ถ้าให้น้องทีอยู่บ้านก็ต้องอยู่กับพี่เลี้ยงด้วยการทำกิจกรรมที่ซ้ำๆรวมทั้งยังไม่วางใจเรื่องทีวีและเกมส์คอมพิวเตอร์ที่บ้าน)คุณแม่จึงให้น้องทีอยู่โรงเรียนใกล้บ้านที่บอกว่าเน้นการเตรียมความพร้อมมากกว่าการเรียน อัตราส่วนครูต่อเด็กเท่ากับ1ต่อ7-8 มีนโยบายรับเด็กพิเศษเรียนร่วม (แต่คุณครูในชั้นเรียนได้อบรมFloortime2-3ท่าน)คุณครูและคุณหมอพัฒนาการมีความเห็นตรงกันว่า “น้องทีไม่จำเป็นต้องมีครูประกบ”ปัญหาที่คุณแม่รู้สึกเป็นกังวลอย่างมากคือพฤติกรรมของน้องทีที่แตกต่างกันราวกับคนละคน เมื่ออยู่ที่บ้านน้องทีเป็นเด็กที่ร่าเริงมากพูดเก่งน่าจะเรียกว่าพูดมาก ช่างซักถามตลอดเวลา ชอบเต้น ชอบเล่น อวดเป็นทะเลาะเป็นอิจฉาพี่ แย่งของเล่นกับพี่ได้ ถ้าไม่ชอบคือไม่กินเสื้อผ้าก็จะเลือกใส่ บางตัวเท่านั้น แต่อยู่ที่โรงเรียนคุณครูบอกว่าน้องทีไม่มีปัญหาอะไรเลย “คุณแม่คิดไปเอง” น้องทำกิจกรรมกับเพื่อนได้แทบดูไม่ออกว่าแตกต่างคุณแม่ก็ไม่มีโอกาสได้เห็นตอนที่น้องทีอยู่ในห้องสักครั้งรู้แต่ว่ารู้สึกว่าลูกไม่อยากมาโรงเรียนซะเลย จะบอกว่าเหนื่อยเจ็บในนี้(ชี้ที่หน้าอก)ทุกเช้าที่นั่งรถมาโรงเรียน
ตอนนี้น้องทีชึ้นอนุบาล1 เปลี่ยนครูประจำชั้น2คน อีก1คนตามมาจากชั้นเตรียมอนุบาล เพื่อนๆเป็นกลุ่มเดิม
คุณแม่ถามคุณครูว่า “น้องเป็นยังไง”
คุณครูบอกว่า”น้องไม่มีปัญหาค่ะ”
คุณแม่ถามคุณครูว่า “น้องเคยบอกความต้องการ บอกความรู้สึกหรือเล่นพูดคุยกับใครบ้างไม๊”
คุณครูบอกว่า”ไม่เคยอยู่ง่ายกินง่ายนอนง่าย”
คุณแม่พยายามให้คำอธิบายเรื่องเด็กพิเศษ และปัญหาของเด็กพิเศษ ให้คุณครูฟังเท่าที่จะมีโอกาส(ในเวลาไปรับไปส่งครั้งละ2-3นาที)คุณครูก็น่ารักนะคะยอมรับฟังและยินดีจะเข้าหาน้องทีบ่อยๆเท่าที่จะทำได้แต่จนถึงวันนี้(ปีกว่าๆ)น้องทีก็ยังไม่เคยบอกความร้องการกับครูไม่เล่นกับเพื่อนจะนั่งเล่นคนเดียวหรือเดินคนเดียวอยู่ข้างๆเพื่อนแต่ทำกิจกรรมตามครูบอกได้หมดแต่ช้าๆ(คุณครูต้องบอกซ้ำ1-2ครั้งค่ะ)
เรียนถามอาจารย์กิ่งแก้วและผู้ปกครองFloortimeว่าคุณแม่ควรทำอย่างไรต่อไปดีคะ
1.เอาลูกออกจาก โรงเรียนอยู่บ้านกับพี่เลี้ยง(ที่รักและตามใจทุกเรื่อง)
2.เอาพี่เลี้ยงไปประกบที่โรงเรียน(คิดว่าขอโรงเรียนได้)
3.ให้น้องทีปรับตัวเอง(ตามความคิดเห็นของคุณหมอและคุณครูที่โรงเรียน)
piyaluck

Re: ขอปรึกษาทุกๆท่านค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 7:25 pm

ตอบยากจริง ๆ ค่ะ

เหมือนต้องตัดสินว่าจะแนะนำให้เลือกซ้ายขวา ในขณะที่ข้อมูลสองฝ่าย (คือบ้านกับโรงเรียน) ไม่ตรงกัน

สงสัยจะตอบไม่ถูก

เอาอย่างนี้....สำหรับดิฉันลูกเป็นความรับผิดชอบชั่วชีวิตของคนเป็นพ่อแม่ ไม่ใช่หมอ ไม่ใช่ครู

พ่อแม่เลือกแบบไหน ก็ต้องรับผลแบบนั้น ถ้าพ่อแม่สบายใจที่จะรับผลดีผลเสียของทางเลือกไหนมากกว่ากัน ก็เลือกเถอะค่ะ

ก่อนเลือก ก็ดูด้วยตา สัมผัสข้อเท็จจริงด้วยใจเถอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย piyaluck » เสาร์ 09 มิ.ย. 2012 3:52 pm

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
รู้ตัวค่ะว่าต้องตัดสินใจเอง แต่เลือกทางใหนก็อดกังวลใจไม่ได้ ตอนนี้ึคงต้องจัดการเวลาให้ได้อยู่กับลูกให้มากที่สุดก่อน
piyaluck

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 10 มิ.ย. 2012 1:23 am

มาแชร์ความเห็นนะครับ

จากปัญหาเรื่อง SI เป็นไปได้ไหมครับว่าทำให้มีปัญหาเรื่องอารมณ์และการจัดการปัญหาในขณะอารมณ์นั้น แล้วยิ่งอยู่กับ

สิ่งแวดล้อมใหม่ๆอีก ทำไงดีๆ ถ้าไม่อยากมีปัญหาก็ทำตามที่ครูบอกก็แล้วกัน.....

ผมเชื่อสัญชาตญาณของความเป็นแม่ครับ ว่าถ้าได้ลงมือจริงๆแล้ว มองเห็นปัญหาตามจริง และแก้ไปทีละเรื่อง จะไปได้เป็นอย่างดี

สำหรับผม ความกังวลก็มีข้อดีนะครับ เพราะสิ่งนี้นี่แหล่ะที่ทำให้เราไม่หยุดอยู่นิ่งๆ คอยคิด ระแวดระวังกับสิ่งที่ทำ และมองหาหนทาง

อยู่ตลอดเวลา

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย piyaluck » อาทิตย์ 10 มิ.ย. 2012 12:15 pm

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ลูกคือ ชีวิตของเราจริงๆค่ะ เหนื่อยแต่ไม่ท้อ จะพยายามให้สุดกำลังก่อนที่เราจะไม่มีโอกาสได้ทำอะไรเพื่อเค้า หลังจากที่รู้และเดินตามแนวทาง floortime ไม่ใช่แค่น.น.ลด แต่สารพัดโรครุมเร้า ยิ่งรูสืกว่าเราช้าไม่ได้ เลยเครียดกันไปใหญ่ บางครั้งต้องหยุดตั้งสติเป็นพักๆ จากที่พาตระเวณ doctor shopping เพื่อหาวินิจฉัยที่ไม่ใช่ ก็เลยต้องหยุดยอมรับความจริง และลงมือปฏิบัติตามแนวทาง floortime ไม่รู้ว่าทำผิดหรือถูก แต่รู้สืกว่าน้องดีขื้นเรื่อยๆค่ะ ตอนนื้มีแค่เรื่องพฤติกรรมที่บ้านและร.ร.ต่างกันอย่างมาก ส่วนตอนอยู่ที่บ้านน้อง o.k. มากค่ะ แต่ก็ยังติดเรื่องเล่นสมมุติยังไม่ค่อยได้ อาจจะเกิดจากแม่ยังทำได้ไม่ดีพอค่ะ ตอนนี้ได้ดู vcd อ.กิ่งแก้ว ครูพบ ครูหยก ครูแอน หลายรอบ อ่านหนังสือทุกเล่มเหมือนจะเข้าใจ แค่เวลาลงมือปฏิบัติก็ยังติดๆขัดๆ พอคิดว่าจะได้อะไรมุกแป้กทุกทีแต่จะพยายามต่อค่ะ โชคดีของเราทื่น้องมีต้นทุนมาดี และโชคดีมากที่พอเรารู้เราก็ไม่เคยหลงไปทางอื่นนอกจาก floortime ส่วนโชคดีที่สุดสำหรับเราคือ ได้เดินตามแนวทางของอ.กิ่งแก้ว และทืมงาน ขอบคุณจริงๆค่ะ
piyaluck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ