ลูกไม่พูด 4 ขวบแล้วค่ะ อยากจะศึกษา Floortime

ลูกไม่พูด 4 ขวบแล้วค่ะ อยากจะศึกษา Floortime

โพสต์โดย parita » พุธ 27 ก.ค. 2022 10:02 pm

สวัสดีค่ะ แม่น้องซูปร้านะคะ
ตอนนี้น้องอายุ 4 ขวบ ไม่ยอมพูดเป็นคำซักคำ มีหลุดมาว่า เอา อย่า แค่นั้น

เรื่องเริ่มตอนน้อง 3 ขวบสังเกตว่าลูกเพื่อนพูดไปกันเยอะแล้ว ทำไมลูกเรายังไม่พูด เลยเริ่มพาไปหาหมอและเข้ากิจกรรมบำบัดและฝึกพูด อาทิตย์ละครั้ง แต่เพราะโควิดเลยไม่ต่อเนื่องค่ะ เราเองก็ชล่าใจ คิดว่าลูกจะพูดได้เอง

จนเมื่อลูกเข้าโรงเรียน…เราได้อ่านจดหมายที่เขียนจากครูถึงคุณหมอ อ่านแล้วทรุดเลยค่ะ สติเริ่มลอยว่าลูกเราไม่ยอมนั่งเรียน ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ไม่ยอมพูด เล่นกับเพื่อนไม่ค่อยได้ ย้อนไปตอนเตรียมอนุบาล เจอคุณครูที่ประสบการณ์น้อยเค้าเลยไม่ค่อยพูดตรงๆกับเรา แต่พออนุบาล 1 เจอคุณครูคนนี้ พูดตรงมากค่ะ ทำให้เราหันมาจริงจังกับลูก และเริ่มรักษามากขึ้น

ช่วงแรกๆท้อมากค่ะ โทษตัวเองตลอดทำไมถึงเลี้ยงลูกให้เป็นแบบนี้ แต่พอสติกลับมา เราพาลูกไปหาหมอจิตแพทย์อีกที่นึง คุณหมอให้ทานยา ลูกเรานิ่งมากขึ้น รร แจ้งมาว่าเค้ายอมนั่งเรียนไม่เดินแล้ว เราก็อุ่นใจ ก็ยังฝึกเรื่อยๆ ตอนนี้คือ
น้องทำกิจกรรมการฝึกได้จบตลอดถึงแม้บางครั้งจะไม่ชอบ น้องให้ความร่วมมือในการฝึกได้ดีแต่…

*****ปัญหาหลักๆคือตอนนี้ เค้าไม่ยอมพูด เลยหันมาลองศึกษาเรื่อง floortime วันนี้ค่ะ ควรเริ่มยังไงดีคะ
ช่วยแนะนำ หรือชี้แนะให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
parita

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ